कामजीवन
विकिपीडिया, मुक्त ज्ञानकोशातून
कामजीवन हा विषय स्त्रीपुरुषांमधल्या शरीरसंबंधाचा मागोवा घेतो. "कामसूत्र" ह्या प्राचीन भारतीय ग्रंथामधे कामजीवनासंबंधित सरळ मार्गदर्शन आहे. ते मार्गदर्शन काही बाबतीत अडाणीपणाचे असले तरी तो प्राचीन काळ लक्षात घेता आश्चर्याचे आहे. नंदिकेश्वर, दत्तकाचार्य, चरयन, सुवर्णनामा घोटकमुख, गोनार्दीय, गोणिकपुत्र, आणि कुचुमार ह्या मंडळींनी भर घालत नेलेल्या "कामसूत्रा"त वात्सायनाने शेवटची भर घालून सध्या उपलब्ध असलेले "कामसूत्र" तयार केले.
भारताची लोकसंख्या एव्हाना १२० कोटीहून अधिक झाली आहे; पण परिवारनियोजन (आणि विषाणूंनी निर्माण होणारे गंभीर आजार) ह्यांबद्दल पुरेशा चर्चेचा भारतीय समाजात अजून अभाव आहे. विशेषतः विसाव्या शतकाच्या पूर्वार्धात महाराष्ट्रात स्त्रियांची सर्वांगीण उन्नती घडवून आणण्याकरता अज्ञ समाजाचा प्रचंड रोष पत्करून आयुष्य वेचणार्या महर्षि धोंडो केशव कर्वेंचे रघुनाथ नावाचे जे ज्येष्ठ चिरंजीव होते त्यांनी आश्चर्यकारक दूरदॄष्टी दाखवून परिवारनियोजनाबद्दल मुख्यतः मराठी समाजाला माहिती पुरवण्याकरता १९२१ साली मुंबईत गिरगावमधे एक संस्था उघडली आणि १९२७ साली "समाजस्वास्थ्य" नावाचे एक मासिक चालू केले. १९५३ साली झालेल्या त्यांच्या निधनापर्यंत ते मासिक रघुनाथराव कर्वे प्रसिद्ध करत असत. नवीन काळात विशेषतः डॉ.लीना मोहाडीकर ह्यांनी "निरामय कामजीवन" नावाच्या आपल्या पुस्तकाद्वारे लैगिक शिक्षणाबद्दलचे समाजातले गैरसमज दूर करायला हातभार लावला आहे.
मानवी लैंगिक जीवन हे शारीरिक सानिध्य आणि लैंगिक आकर्षणने अभिव्यक्त होते. मानवी लैंगिक जीवन विविध मानसिक, शारीरिक, सामाजिक, सांस्कृतिक, राजकीय, आध्यात्मिक, धार्मिक, आचार विचारांनी प्रभावित होत आले आहे. मानवी ज्ञानात तर्कशास्त्र, तत्त्वज्ञान, आरोग्य, जाणीवा नीती , मूल्य , योग्य- अयोग्य, पाप- पुण्य यांचाही प्रभाव लैंगिक अभिव्यक्तीवर पडत असतो.
संपूर्ण मानवी इतिहासात विविध वेळी विविध कला,साहित्य,सांस्कृतिकक्षेत्रात तत्कालीन समाजाच्या लैंगिकतेसंदर्भातील आचार विचारांची नोंद प्रामुख्याने घेतलेली आढळते. विविध काळात विविध समाजात तत्कालीन कायदे व सामाजिक नियम व्यक्तीतील नाते आणि लैंगिक संबंधावर प्रभाव ठेवून असतात. लैंगिकतेकडे बघण्याची दृष्टी विविध काळात विविध संस्कृतीत सतत बदलत आली आहे.
अलीकडच्या काळात लैंगिकतेसंदर्भात माहिती देणारी पुस्तके, वेब साईट्स, सामाजिक व शैक्षणिक संस्था मोठ्या प्रमाणावर आहेत.
अनुक्रमणिका |
[संपादन] लैंगिक व्यवहार अभिव्यक्ती
कामवासना व त्यातून उद्भवणारा अथवा न उद्भवणारा लैंगिक व्यवहार हा मानवाचा मानसिक/ शारीरिक सानिध्यातून आणि शारीरिक आकर्षणातून साधला जाणारा सहज गुणधर्म आहे.लैंगिक संबंध मुख्यतः मानसिक/ शारीरिक समाधान, आनंद मिळवणे, परस्पर प्रेमाची अभिव्यक्ती, अपत्यप्राप्ती वगैरेंकरता ठेवले जातात, क्वचित वर उल्लेख केल्याप्रमाणे ऐहिक, कौटुंबिक, सामाजिक, आध्यात्मिक इत्यादी कारणांनीसुद्धा लैंगिक संबध ठेवले जाऊ शकतात.
[संपादन] परीघ - व्याप्ती
सर्व साधारणतः लैंगिक व्यवहारांची व्याप्ती विस्तृत असू शकते. सामान्य व्यवहार अथवा असाधारण व्यवहार असू शकतो. वैवाहिक / अवैवाहिक संबंध, सहिष्णु आणि असहिष्णु वर्तनाचाही ऊहापोह या परिघात होऊ शकतो.
[संपादन] लैंगिकता आणि कामुकता
लैंगिक आणि अलैंगिक वर्तनातील सीमारेषा बर्याचदा पुसट असतात.स्पर्श,हात धरणे,मिठी मारणे, चुंबन घेणे ,हावभाव,डोळे मिचकावणे इत्यादी वर्तनाचा अर्थ व्यक्ती, स्थळ, काळ, संस्कृती आणि समाजसापेक्ष असू शकतो. बर्याचदा असल्या कामुक गोष्टीं म्हणजे समाज आणि कायद्याच्या दृष्टीने अनैतिक वर्तन असते. उदा : - गर्दीच्या ठीकाणी पुरुषं1 कडून महीलांच्या किंवा मुलींच्या स्तनास किंवा नितंबास हलकासा स्पर्श करणे किंवा ते अवयव दाबणे . असे प्रकार सर्रास होतात . पण एखादे वर्तन कामुक असू शकेल पण लैंगिक असेलच असे नाही. जसे लावणी संगीताला दाद देणे. कामुक, लैंगिक आणि अकामुक /अलैंगिक वर्तनात फ़रक करण्यास खालील कसोट्या काही प्रमाणात लावता येतात.
- शरीराचे कोणते भाग खास करुन गुप्तांगाचा वापर.
- शारीरिक लक्षणे.
- व्यक्तिगत जाणीवा.
== लैंगिक संबंध== लैंगिक संबंध म्हणजे काय? तर भिन्न लिंगी किंवा समलिंगी सजीव प्राणी , मग ते मनुष्य असो किंवा इतर प्राणी असो . ते जेंव्हा परस्परांच्या फक्त लिंगाच्या आकर्षणामुळे जवळ येतात तेंव्हा लैंगिक संबंध निर्माण होतो किंवा होऊ शकतो . मानव प्राण्यात हे संबंध , स्त्री - पुरूष / स्त्री - स्त्री , किंवा पुरूष / पुरूष यांच्यात होतात . स्त्री - पुरूष यां मध्ये होणारा लैंगिक संबंध : - ह्यामध्ये , पुरूष स्त्री ला किंवा स्त्री पुरुषाला किंवा एकमेकांना मिठीत घेतले जाते . एकमेकांच्या ओठांची आणि शरीराची चुंबने घेतली जातात . पुरूष स्त्रीचे ओठ , छाती आणि त्यावरील वरील स्तनाग्रे , योनी , नितम्ब यांचे चुंबन घेतो किंवा प्रसंगी चाटतो . तर स्त्री ही पुरुषाचे ओठ , मान , छाती , खांदा , दंड , आणि लिंग यांचे चुंबन घेते किंवा प्रसंगी चाटते . ह्या क्रिया करत असताना दोघेही उत्साहीत् उत्तेजीत होतात . अति उत्तेजीत होताना पुरुषाचे ढीले लिंग कडक व ताठ होते . तर , स्त्री च्या योनी मधून पातळ बुळ्बुळीत स्त्राव पाझरतो . तिचा हा स्त्राव म्हणजे स्त्रीचे वीर्य स्खलन झाले व ती तृप्त झाली असा समज करू नये.तो स्त्राव हा पुरुषं साठी लिंग आत-बाहेर करताना वंगण ( ल्युब्रिकण्ट ) म्हणून काम करतो . योनी मध्ये लिंग घालताना ते फक्त गर्भाशायाच्या छिद्रातच घातले जाते . ते छीद्र किंवा होल हे तिच्या मूत्र मार्गाच्या अर्धा सेंटिमीटर खाली असते . आणि गर्भाशायाच्या मुखाच्या एक ते दीड इंच खाली तिचे गुद्द्वार असते . पुरूष स्त्रीच्या योनित किंवा तिच्या गुद्द्वारात लिंग घालून जोरजोराने मागे - पुढे हलवतो . त्या क्रियेस संभोग असे म्हणतात.(भारतातील निम्म्याहुन अधीक स्त्रियांना गुदद्वारात लिंग घालणे आवडत नाही . आणि अशा संभोगाला गैरसमजुतीने मान्यता नाही. पण असा संभोग करणे हे वाईट ही नाही .आज ३० ते ४० टक्के भारतीय एकदा तरी अशा प्राकाराच्या संभोगाचा आनंद अनुभवतातच . आवड आणि इच्छा यां वर गुद संभोग अवलंबून आहे ). थोडक्यात काय की , संभोग करत असताना काही ठराविक वेळेनंतर त्याच्या लिंगातून चिकट , फीकट पांढर्या रंगाच्या द्रावाची पिचकारी उडते . ते त्याचे वीर्य असते. त्या उष्ण आणि उबदार विर्याच्या स्पर्शाने स्त्री तृप्त आणि शांत होते .काही स्त्रियांना विर्याची चव आवडत नाही , तर काही स्त्रियांना खूप आवडते . असे वीर्य बाहेर काढण्याची क्रिया कधी कधी स्त्रीच्या मुखात सुद्धा केली जाते . त्या वेळेस पुरूष आपले लिंग तिच्या योनित किंवा गुदद्वारात न घालता तिच्या तोंडात घालून ते मागे-पुढे करतो व तीच्या तोंडात आपले वीर्य सोडतो . संभोग ही अशी गोष्ट आहे की त्याची आवड आणि गरज ही प्रत्येक स्त्री पुरुषाला आणि सजीव प्राण्यांना असते .आणि पुरुषाचे लिंग हे स्त्रीच्या योनित आत-बाहेर होताना स्त्रीला , आणि ते लिंग जोरजोराने आत-बाहेर करून विर्याची पहिली पिचकारी बाहेर येताना पुरुषाला जो आनंद होतो व जे सुख मिळते ते शब्दात सांगता येत नाही * * * * * प्रणय ( पुणे )....!
[संपादन] मानसिक
[संपादन] शारीरिक
[संपादन] सामाजिक
[संपादन] सांस्कृतिक
[संपादन] राजकीय
[संपादन] आध्यात्मिक
[संपादन] धार्मिक
[संपादन] आचारविचार
[संपादन] तर्कशास्त्र
[संपादन] तत्त्वज्ञान
लैंगिक आरोग्य :-
[संपादन] नीती
[संपादन] मूल्य
[संपादन] न्यायशास्त्र
[संपादन] कामजीवन विषयक काही संज्ञा
लैंगिक
कामक्रीडा
कामक्रीडेची जागा
कामक्रीडेची वेळ
कामक्रीडेचे तंत्र
' हिस्टरेक्टॉमी ' ऑपरेशन (गर्भाशय काढून टाकणे)
गर्भाशय
रजोनिवृत्ती
ओव्हरीज
हामोर्न्स
समागम
मासिक पाळी
समागमपूर्व प्रेमालाप
कामक्रीडा
शीघ्रपतन
वीर्यस्खलन
स्खलन
शुक्रजंतूं
वृषण
संभोग(Sex)
वीर्यपतन(Ejaculation) हस्तमैथुन प्रणय प्रजनन अण्डाशय स्त्रीबीज फेलोपियन ट्यूब गर्भवती शुक्राणु(semen गर्भद्वार (Vagina)
गर्भधारण प्लेसेंटा रजोनिवृत्ती (menopause) इस्ट्रोजेन एन्ड्रोजेन एड्रीनल ग्रंथी किडनी योनी
जननेन्द्रिय ( genitals) चरमोत्कर्ष भगशिश्न( clitoris) आंतरिक भगोष्ठ( inner lips) बाह्य भगोष्ठ (outer lips) योनिद्वार( entrance to the vagina) मूत्रद्वार( opening of the urethra) गुदा डोळे स्तन,मान, पोट, ओठ, पांय, नितंब, जांघ जीभ
धन==बाह्यदुवे==

