प्रभाकर कारेकर
Appearance
पंडित प्रभाकर जनार्दन कारेकर (४ जुलै, १९४४:जुबे-मोशल-अंत्रुज महाल, उत्तर गोवा - १२ फेब्रुवारी, २०२५) हे एक भारतीय शास्त्रीय गायक होता. वयाच्या १२व्या वर्षी ते गोव्याहून मुंबईत गाणे शिकायला आले. ते जितेंद्र अभिषेकी यांचे शिष्य. कारेकरांनी मराठी संगीत नाटकांतील अनेक पदे गायली आहेत. त्यांनी गायलेले 'प्रिये पहा हे गीत विशेष प्रसिद्ध झाले. त्यांना मध्य प्रदेश सरकारचा तानसेन पुरस्कार मिळाला आहे.
गोव्यात शांतादुर्गेच्या परिसरात होणाऱ्या सम्राट संगीत महोत्सवाचे कारेकर मुख्य आधार होते. गोव्यात शास्त्रीय संगीताची अभिरुची वाढावी यासाठी ते प्रयत्नशील असत.
१९९८ साली उत्तर गोव्यात म्हापसा येथे अंजनीबाई मालपेकर यांच्या नावाचा आविष्कार संगीत महोत्सव सुरू झाला. तेथेही सुरुवातीच्या काळात प्रभाकर कारेकर यांचेच नियोजन असे. .
कारेकर यांनी गायलेली नाट्यगीते
[संपादन]- नभ मेघांनी आक्रमिले (मूळ गायक
- चंदनासी परिमल
- प्रिये पहा (मूळ गायक छोटा गंधर्व)
- विलोपले मधु मीलनात या (मूळ गायक दीनानाथ मंगेशकर)
- शतजन्म शोधिताना (मूळ गायक दीनानाथ मंगेशकर)
- हा नाद सोड सोड (मूळ गायक
- वगैरे
चरित्र
[संपादन]- 'स्वर प्रभाकर : पं. प्रभाकर कारेकर यांचा सुरेल जीवनप्रवास' -- मंगला खाडिलकर (कौशिक प्रकाशन)