Jump to content

भारत बायोटेक

विकिपीडिया, मुक्‍त ज्ञानकोशातून
भारत बायोटेक
सार्वजनिक कंपनी, कंपनी
उद्योगजैवतंत्रज्ञान संपादन
स्थापना1996 संपादन
संस्थापककृष्णा एला संपादन
देशभारत संपादन
या राजकीय व प्रशासकीय सीमांतर्गत असणारे स्थानआंध्र प्रदेश संपादन
भौगोलिक गुणक१७°३९′५५″N ७८°३६′१७″E संपादन
Legal formसार्वजनिक कंपनी संपादन
मुख्यालयाचे स्थानहैदराबाद संपादन
अधिकृत संकेतस्थळhttp://www.bharatbiotech.com/ संपादन
Map

भारत बायोटेक इंटरनेशनल लिमिटेड ही एक भारतीय बायोटेक्नॉलॉजी कंपनी आहे ज्याचे मुख्यालय हैदराबाद येथे आहे, जे औषध शोध, औषध विकास, लस तयार करणे, बायो-थेरेपीटिक्स, फार्मास्युटिकल्स आणि आरोग्य सेवा उत्पादनांमध्ये गुंतले आहे.[]

आढावा

[संपादन]

भारत बायोटेकची उत्पादन उत्पादन जीनोम व्हॅली, हैदराबाद येथे आहे. जुलै २०२० पर्यंत, कंपनीचे ७००हून अधिक कर्मचारी आहेत[] आणि जगभरात त्यांची उपस्थिती आहे.

इको-फ्रेंडली[] रीकोम्बिनेंट आणि रोटावक नावाची रोटावायरस लस तयार केलेली नैसर्गिकरित्या कमी करण्यात येणारी ताण विकसित करण्यासाठी ही कंपनी जबाबदार आहे. चिकनगुनिया आणि झिका सारख्या विषाणूजन्य रोगांच्या लसींचा विकास करणाऱ्या त्या सर्वांपैकी एक होता. कंपनी जपानी एन्सेफलायटीससाठी लस देखील तयार करते.

कोविड -१९ लस विकास

[संपादन]

एप्रिल २०२० मध्ये कंपनीने घोषित केले की कोविड -१९ ही लस विकसित करण्यासाठी त्यांनी अमेरिकेतील कंपनी फ्लूजेन आणि विस्कॉन्सिन-मॅडिसन युनिव्हर्सिटीशी भागीदारी केली.[]

मे २०२० मध्ये इंडियन काउन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्चच्या (आयसीएमआर) नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजीने संपूर्ण स्वदेशी कोविड -१९ ही लस विकसित करण्यासाठी मान्यता दिली.[] २ जून २०२० रोजी कंपनीला भारत सरकारच्या ड्रग्स कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (डीसीजीआय)[] कोवॅक्सिन नावाच्या डेव्हलपमेंटल कोविड -१९ लसीसाठी भारतात १ टप्पा आणि २ टप्प्याची क्लिनिकल चाचण्या घेण्याची परवानगी मिळाली. हिमाचल प्रदेशातील कसौली येथील सेंट्रल ड्रग्स लॅबोरेटरी (सीडीएल) प्रायोगिक तत्त्वावर भारत बायोटेकच्या कोविड -१९ लस कोवाक्सिनच्या प्रायोगिक बॅचची चाचणी घेण्यात गुंतली आहे.[] टप्पा १ आणि २ साठी इंडियन काउन्सिल फॉर मेडिकल रिसर्चच्या वतीने लसी उमेदवाराच्या यादृच्छिक दुहेरी-अंध आणि प्लेसबो-नियंत्रित क्लिनिकल चाचण्यांद्वारे एकूण १२ साइट निवडल्या गेल्या.

सप्टेंबर २०२० मध्ये कंपनीने घोषित केले की सेंट लुईस, मिसौरी येथील वॉशिंग्टन युनिव्हर्सिटी स्कूल ऑफ मेडिसीनच्या सहकार्याने तयार होणारी कोविड -१९ची चिंप-एडेनोव्हायरस नावाची एकच डोस इंट्रानेसल लस (कोड नाव - बीडब्ल्यूव्ही १४४) तयार करणार आहे. सध्या क्लिनिकल चाचण्या सुरू आहेत.

डेटा चोरीचा प्रयत्न

[संपादन]

मार्च २०२१ मध्ये रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार, चिनी राज्य-समर्थीत सायबर-हेरगिरी गट रेड अपोलो यांनी भारत बायोटेकच्या बौद्धिक संपत्तीला हद्दवाढीसाठी लक्ष्य केले.[]

संदर्भ

[संपादन]
  1. "Bharat Biotech International Ltd - Company Profile and News". Bloomberg.com (इंग्रजी भाषेत). ९ मे २०२१ रोजी पाहिले.
  2. "Leading Biotech Vaccine Manufacturers in India - Bharat Biotech". www.bharatbiotech.com. ९ मे २०२१ रोजी पाहिले.
  3. "Process for the preparation and purification of recombinant proteins" (इंग्रजी भाषेत). 9 मे 2021 रोजी पाहिले.
  4. "Bharat Biotech ties up with US varsity for Covid vaccine". Hindustan Times (इंग्रजी भाषेत). 9 मे 2021 रोजी पाहिले.
  5. Chakrabarti, Angana. "India to develop 'fully indigenous' Covid vaccine as ICMR partners with Bharat Biotech". ThePrint. 9 मे 2021 रोजी पाहिले.
  6. "Bharat Biotech's Covid vaccine 1st in India to get approval for human trials". द इंडियन एक्सप्रेस (इंग्रजी भाषेत). 9 मे 2021 रोजी पाहिले.
  7. "Bharat Biotech COVID-19 Vaccine: Testing Underway At CDL-Kasauli, Volunteer Enrolment Begins". Moneycontrol. 9 मे 2021 रोजी पाहिले.
  8. Das, Krishna N. "Chinese hackers target Indian vaccine makers SII, Bharat Biotech, says security firm". Reuters (इंग्रजी भाषेत). 9 मे 2021 रोजी पाहिले.