सौरभ सुमन
Agri researcher in India - Nari Shakti award | |||
माध्यमे अपभारण करा | |||
![]() | |||
नागरिकत्व | |||
---|---|---|---|
शिक्षण घेतलेली संस्था | |||
व्यवसाय | |||
पुरस्कार | |||
| |||
![]() |
डॉ. सौरभ सुमन ह्या एक भारतीय कृषी संशोधक आहेत ज्यांना नारी शक्ती पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले आहे. त्या बिहारमध्ये महिलांना सक्षम बनवणाऱ्या एका एनजीओचे नेतृत्व करतात.
आयुष्य
[संपादन]सुमनचा जन्म बिहारमधील कुशवाह ( कोएरी ) कुटुंबात झाला, परंतु ती दलित कुटुंबात वाढली. १९८० मध्ये तिचे वडील कामेश्वर सिंग महतो यांना हत्येच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आली आणि मृत्युदंडाची शिक्षा सुनावण्यात आली. नंतर हा पालटला गेला.[१]
सुमन यांनी अलिगढ मुस्लिम विद्यापीठात शिक्षण घेतले.[१] इथून त्यांनी कृषी विज्ञानाचा अभ्यास केला. त्यांनी सामाजिक कार्यात सहभागी होण्याचा निर्णय घेतला.[२]
सुमन बिहार सेवा संस्थान या स्वयंसेवी संस्थेच्या सचिव बनल्या. ही संस्था नवादा शहराभोवतीच्या विचलनावर आपले काम केंद्रित करते. याशिवाय बिहारमध्ये देखील या संस्थेचे काम आहे. सुमनच्या नेतृत्वाखाली बिहार सेवा संस्थानने महिलांसाठी माहिती तंत्रज्ञान आणि मोबाईल फोनचे अभ्यासक्रम आयोजित केले आणि त्यांनी भारतीय अंतराळ संशोधन संघटनेसाठी (इस्रो) कृषी संशोधनात महिलांना सहभागी होण्याची व्यवस्था केली.[३]
सुमन ह्या महिषासुर शहीद दिनाच्या कार्यक्रमांचे आयोजन करण्यात सहभागी आहेत.[१] हा एक वादग्रस्त उत्सव आहे.[४]

२०१६ मध्ये सुमन नवी दिल्लीला गेल्या जिथे त्यांना भारतातील महिलांसाठीचा सर्वोच्च पुरस्कार, नारी शक्ती पुरस्कार प्रदान करण्यात आला. दिल्लीतील राष्ट्रपती भवन येथे राष्ट्रपती प्रणव मुखर्जी यांच्या हस्ते हे पुरस्कार प्रदान करण्यात आले.[५] महिला आणि बालविकास मंत्रालयाने या कार्यक्रमाचे आयोजन केले होते आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्यासह महिला विकास मंत्री मनेका गांधी देखील उपस्थित होत्या. [१]
२०१८ मध्ये लोकन राजद नेते कैलाश पासवान यांची हत्या करणाऱ्यांनी सुमनवर आरोप केला होता की त्यांनी त्यांना हत्येसाठी पैसे दिले होते.[२] सुमनने न्यायालयात स्वतः हजर होऊन आपला जवाब दाखल केला की त्यांना अडकवले गेले असून त्यांनी पासवानला मारण्यासाठी या लोकांना जमीन आणि पैसे दिले नव्हते.[६]
संदर्भ
[संपादन]- ^ a b c d Chandan, Sanjeev (2016-04-16). "'Mahishasur's daughter' gets award from President". Forward Press (इंग्रजी भाषेत). 6 July 2020 रोजी मूळ पानापासून संग्रहित. 2020-07-06 रोजी पाहिले.
“I was born into a Kushwaha (OBC) family but I consider myself a daughter of a Dalit foster father who worked as a labourer to provide for me, my sister and my mother. He sent us to school and fed us.”
- ^ a b Das, Anand ST (14 July 2018). "Woman social worker awarded by President wanted by Bihar cops for ordering an RJD leader Kailash Paswan's murder". The New Indian Express. 6 July 2020 रोजी मूळ पानापासून संग्रहित. 2022-12-09 रोजी पाहिले.
- ^ "President Pranab Mukherjee presented 2015 Nari Shakti awards". Jagranjosh.com. 2016-03-09. 19 February 2018 रोजी मूळ पानापासून संग्रहित. 2020-07-06 रोजी पाहिले.
- ^ "Mahishasur martyrdom day at JNU "misuse" of freedom of speech? HRD minister Smriti Irani triggers hornet's nest". 26 February 2016. 6 July 2020 रोजी मूळ पानापासून संग्रहित. 2020-07-06 रोजी पाहिले.
- ^ Dhawan, Himanshi (8 March 2016). "Nari Shakti awards for women achievers". The Times of India (इंग्रजी भाषेत). 18 March 2022 रोजी मूळ पानापासून संग्रहित. 2020-07-06 रोजी पाहिले.
- ^ "NGO secretary surrenders in neta's murder case". The Times of India (इंग्रजी भाषेत). 17 July 2018. 16 March 2022 रोजी मूळ पानापासून संग्रहित. 2020-07-06 रोजी पाहिले.