रिचा शर्मा
Indian singer | |||||
| माध्यमे अपभारण करा | |||||
| जन्म तारीख | ऑगस्ट २९, इ.स. १९७४ | ||||
|---|---|---|---|---|---|
| कार्य कालावधी (प्रारंभ) |
| ||||
| नागरिकत्व | |||||
| व्यवसाय | |||||
| |||||
रिचा शर्मा (जन्म: २९ ऑगस्ट १९७४) ही एक भारतीय चित्रपट पार्श्वगायिका तसेच एक भक्ती गायिका आहे.[१] २००६ मध्ये, तिने बाबुल चित्रपटात बॉलीवूडचे लांब गाणे (१५ मिनीट), बिदाई गाणे गायले. चित्रपटात ते २-३ मिनीटांचे होते.[२]
कारकीर्द
[संपादन]पंडित आस्करन शर्मा यांच्या मार्गदर्शनाखाली, रिचाने भारतीय शास्त्रीय आणि हलक्याफुलक्या संगीताचे योग्य प्रशिक्षण घेतले. रिचाने तिच्या संगीताच्या संग्रहात गझल; चित्रपटगीते, पंजाबी आणि राजस्थानी लोकगीते जोडली, ज्यामुळे तिचा आवाज विविध आवाजात अधिकाधिक लोकांपर्यंत पोहोचला.
रिचाच्या आयुष्यात संगीत शिखरावर असताना, शैक्षणिक शिक्षणाचा त्याग करावा लागला आणि संगीत जगात मोठे होण्याचे स्वप्न बाळगून कोणत्याही पाठिंब्याशिवाय, रिचा १९९४ मध्ये मुंबईत आली. तिने आपले पोट भरण्यासाठी कव्हर व्हर्जन आणि भजन गायले आणि त्याच वेळी बॉलिवूडमध्ये तिचा संघर्ष सुरू ठेवला. तिने १९९६ मध्ये सावन कुमारच्या सलमा पे दिल आ गया या चित्रपटातून बॉलिवूडमध्ये पदार्पण केले आणि त्यानंतर अनेक चित्रपट आले. त्यानंतर ताल हा चित्रपट हिट झाला ज्यामध्ये तिने ए.आर. रहमानसाठी "नि मैं समझ गई" आणि "कही आग लगे" हे गाणे गायले.[३]
त्यानंतर अनेक हिट चित्रपट आले ज्यात लोकप्रिय गाणी गायली: झुबैदा, साथिया (एआर रहमान); हेरा फेरी (अनू मलिक); खाकी (राम संपत); तरकीब ("दुप्पटे का पल्लू" हे गाणे), बागबान (आदेश श्रीवास्तवचे शीर्षक गीत ); सोच ( जतिन-ललितसाठी "निकल चली बे" हे गाणे); रुद्राक्ष, कल हो ना हो ( शंकर-एहसान-लॉयच्या शीर्षक गीताची दुःखद आवृत्ती); गंगाजल ( संदेश शांडिल्य ); पॉपकॉर्न खाओ! मस्त हो जाओ ( विशाल-शेखर ), सावरिया ( मॉन्टी शर्मा), ओम शांती ओम (विशाल-शेखर) आणि काँटे ( आनंद राज आनंदसाठी "माही वे" हे गाणे).
या बहुमुखी पार्श्वगायिकेने तिची प्रतिभा दाखवण्यासाठी अनेक अल्बम देखील केले आहेत. २००४ च्या सुरुवातीला रिलीज झालेल्या टाइम्स म्युझिकसाठी नी मैं यार नु सजदा करदी, पिया आणि विंड्स ऑफ राजस्थान यांसारख्या अल्बममुळे रिचाच्या आवाजातील गुणवत्ता आणि भव्यता आणि गायिका म्हणून तिची बहुमुखी प्रतिभा समोर आली आहे.[४][५] तिने २००७ च्या भारतीय सिंधी चलचित्रपट प्यार करे दिस मध्ये पार्श्वगायिका म्हणूनही काम केले.
मार्च २०११ मध्ये, रिचा शर्मा आणि तिच्या कुटुंबाने फरिदाबाद, हरियाणातील साईबाबा मंदिराचे उद्घाटन केले आणि सारेगामा इंडियाने प्रकाशित केलेला साई की तस्विर हा तिचा पहिला साईबाबा भक्ती अल्बम लाँच केला.
पुरस्कार
[संपादन]| वर्ष | गाणे (चित्रपट) | पुरस्कार | निकाल |
|---|---|---|---|
| २००३ | "माहि वे" (काँटे) | बॉलीवूड मुव्ही पुरस्कार - सर्वोत्कृष्ट पार्श्वगायिका | विजयी |
| २०१० | "सजदा" (माय नेम इज खान) | मिर्ची म्युझिक पुरस्कार - सर्वोत्कृष्ट महिला गायिका | नामांकन[६] |
| २०११ | "सजदा" (माय नेम इज खान) | झी सिने पुरस्कार, सर्वोत्कृष्ट महिला पार्श्वगायक | विजयी |
संदर्भ
[संपादन]- ↑ "Richa Sharma's musical birthday". स्क्रीन. 12 September 2008. 21 May 2010 रोजी मूळ पान पासून संग्रहित.
- ↑ Subhash K. Jha (5 December 2006). "Richa Sharma sings Bollywood's longest track". बॉलिवूड हंगामा. 26 August 2014 रोजी मूळ पान पासून संग्रहित.
- ↑ Khan, Atif (30 November 2018). "Richa Sharma: Singing for the supreme". द हिंदू. 25 March 2020 रोजी पाहिले.
- ↑ "It's a bad time for singers in Bollywood: Richa Sharma". August 1, 2017. October 17, 2017 रोजी पाहिले.
- ↑ "FIA's Diwali Mela features Richa Sharma". September 21, 2017. October 17, 2017 रोजी पाहिले.
- ↑ "Nominees - Mirchi Music Award Hindi 2010". 2011-01-30. 30 January 2011 रोजी मूळ पान पासून संग्रहित. 2018-09-30 रोजी पाहिले.