गांधी गोडसे - एक युद्ध
| Musical conductor | ए.आर. रहमान |
|---|---|
| प्रकाशन तारीख | २६ जानेवारी 2023 |
| मूळ देश | भारत |
| मूळ भाषा | हिंदी |
| दिग्दर्शक | राजकुमार संतोषी |
| प्रमुख कलाकार | Deepak Antani, चिन्मय मांडलेकर, Pawan Chopra |
| IFCO rating | 15A |
गांधी गोडसे - एक युद्ध हा २०२३ चा भारतीय हिंदी भाषेतील ऐतिहासिक काल्पनिक चित्रपट आहे जो राजकुमार संतोषी यांनी लिहिलेला आणि दिग्दर्शित केला आहे आणि मनिला संतोषी यांनी निर्मित केला आहे. या चित्रपटात दीपक अंतानी आणि चिन्मय मांडलेकर मुख्य भूमिकेत आहेत.[१] हा चित्रपट एका काल्पनिक परिस्थितीशी संबंधित आहे ज्यामध्ये महात्मा गांधी (अंतानी) त्यांच्या हत्येतून वाचतात आणि त्यानंतर नथुराम गोडसेला (मांडलेकर) केवळ माफ करण्याचाच नव्हे तर त्याच्याशी संवाद साधण्याचा निर्णय घेतात.
चित्रपट २६ जानेवारी २०२३ रोजी, भारतीय प्रजासत्ताक दिनाच्या निमित्ताने भारतात प्रदर्शित झाला.[२] चित्रपटाच्या संदर्भातील वादामुळे, धमक्या मिळाल्यावर संतोषीने पोलिस संरक्षण मागितले होते.[३]
चित्रपटाला समीक्षकांकडून मिश्र प्रतिक्रिया मिळाल्या, ज्यांनी त्याच्या अभिनयाची, दृश्य शैलीची, संगीताची आणि छायांकनाची प्रशंसा केली, परंतु त्याच्या पटकथेची आणि कथेची टीका केली.[४][५][६]
निर्माण
[संपादन]संतोषीने प्रकाशनपूर्व जाहिरातींमध्ये कबूल केले की वादग्रस्त विषय असलेल्या इतक्या मोठ्या प्रमाणात चित्रपटासाठी गुंतवणूक मिळणे कठीण होते. ते पुढे म्हणाले की संगीतकार ए.आर. रहमान यांनी चित्रपट करण्यास सहमती दिल्यानंतरच गुंतवणूकदारांनी रस दाखवायला सुरुवात केली आणि रहमान यांनी नाही म्हटले तर चित्रपट बनला नसता.[७]
चित्रीकरण २० सप्टेंबर २०२० रोजी सुरू झाले आणि ६ मे २०२२ रोजी पूर्ण झाले. भोपाळ आणि मुंबई ही प्रमुख चित्रीकरणाची ठिकाणे होती.
गीत
[संपादन]पुकार आणि द लेजंड ऑफ भगतसिंग नंतर राजकुमार संतोषी सोबतच्या तिसऱ्या कामात ए.आर. रहमान यांनी संगीत दिले आहे. दिग्दर्शक-संगीतकार जोडीने दोन दशकांहून अधिक काळ काम केले नव्हते, जरी रहमानला खाकीसाठी (२००४) संपर्क साधण्यात आला होता आणि वेळापत्रकातील संघर्षांमुळे त्यांनी ते काम केले नाही.[८]
| क्र. | शीर्षक | गायक | अवधी |
|---|---|---|---|
| १. | "रघुपती राघव राजा राम" | अनेक | 3:04 |
| २. | "वैष्णव जन ते" | श्रेया घोषाल | 5:54 |
एकूण अवधी: |
8:58 | ||
संदर्भ
[संपादन]- ↑ "Director Rajkumar Santoshi says 'we are scared to hear Godse's..." India Today (इंग्रजी भाषेत). 19 January 2023. 2023-02-01 रोजी पाहिले.
- ↑ Kumar, Anuj (2023-01-26). "'Gandhi Godse: Ek Yudh' movie review: A timely dialogue on the idea of India". द हिंदू (इंग्रजी भाषेत). ISSN 0971-751X. 2023-01-28 रोजी पाहिले.
- ↑ "Gandhi Godse director Rajkumar Santoshi seeks police protection after getting threats, says 'I feel unsafe'". India Today (इंग्रजी भाषेत). 24 January 2023. 2023-02-01 रोजी पाहिले.
- ↑ "Gandhi Godse: Ek Yudh Review - Means Well Overall But Doesn't Fare Particularly Well". NDTV.com. 2023-02-01 रोजी पाहिले.
- ↑ MISHRA, UTKARSH. "Gandhi Godse - Ek Yudh Review: Idea Gone Astray" Check
|url=value (सहाय्य). Rediff (इंग्रजी भाषेत). 2023-02-01 रोजी पाहिले.[permanent dead link] - ↑ "Gandhi Godse Ek Yudh movie review: This revisionist take on Mahatma Gandhi, Nathuram Godse is both naïve and insidious". द इंडियन एक्सप्रेस (इंग्रजी भाषेत). 2023-01-27. 2023-02-01 रोजी पाहिले.
- ↑ "Gandhi Godse Wouldn't Have Been Possible Without AR Rahman" - Rajkumar Santoshi
|access-date=requires|url=(सहाय्य) - ↑ "The man who doesn't matter in Khakee" Check
|url=value (सहाय्य). www.रीडिफ.कॉम. 2023-02-01 रोजी पाहिले.[permanent dead link]